Học sinh chưa đủ tuổi điều khiển xe máy bị phạt thế nào?

68
Tình trạng học sinh đi xe máy đến trường không đội mũ bảo hiểm vẫn gia tăng.

Hiện nay, tại các thành phố lớn, nhất là Hà Nội và TPHCM, hiện tượng học sinh đi xe môtô đến trường diễn ra rất phổ biến. Vậy các trường hợp này bị xử phạt ra sao?

Luật Giao Thông đường bộ 2008 có quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông, theo đó người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ theo, GPLX theo quy định.

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi lái xe như sau: Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3; người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Trường hợp không đủ tuổi để điều khiển các loại xe như trên (đồng nghĩa với việc chưa được cấp giấy phép lái xe) thì các bạn đã vi phạm, có thể bị xử phạt. Theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

  • Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe môtô hoặc điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô.
  • Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.
  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng đối với người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện một trong các hành vi vi phạm: không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.
  • Phạt tiền từ 4 – 6 triệu đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô vi phạm một trong các hành vi có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên hoặc không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Bên cạnh đó việc xử phạt đối với hành vi điều khiển xe môtô không có giấy phép lái xe như sau:

  • Dưới 16 tuổi thì sẽ không bị phạt tiền mà chỉ bị phạt cảnh cáo, cảnh cáo bằng văn bản và ra Quyết định xử phạt;
  • Từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị phạt 500.000 đồng.
  • Đủ 18 tuổi thì bị phạt 1 triệu đồng;

Đối với các lỗi vi phạm giao thông khác dựa theo quy định tại Khoản 3, Điều 134, Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

  • Dưới 16 tuổi không bị phạt tiền;
  • Từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi: Nộp 50% tiền phạt áp dụng với người thành niên;

Đủ 18 tuổi: Nộp đủ 100% tiền phạt.

Trường hợp nếu chưa đủ 18 tuổi hoặc không có bằng lái (trừ xe gắn máy, dưới 50 cm3) nghĩa là không đủ điều kiện lái xe, người giao xe (chủ xe) cho người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với cá nhân, từ 1,6 – 2 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện một trong các hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định.

Theo Lao động